Efferalgan: tác dụng, liều dùng, tác dụng phụ và lưu ý khi sử dụng | Medlatec

Efferalgan: tác dụng liều dùng tác dụng phụ và lưu ý khi sử dụng

Efferalgan là thuốc có tác dụng hạ sốt, giảm đau, giảm nhức mỏi cơ,… với thành phần chính là hoạt chất paracetamol. Thuốc Efferalgan có thể sử dụng tại nhà, giúp giảm triệu chứng bệnh nhanh chóng. Tuy nhiên, trước khi dùng, mỗi người cần nắm rõ tác dụng, liều dùng, lưu ý và tác dụng phụ của thuốc.


27/04/2020 | Vai trò của hệ vi khuẩn chí đường ruột đối với cơ thể
27/04/2020 | Vi khuẩn kháng thuốc - Một thực trạng đáng báo động
27/04/2020 | Cách uống thuốc tránh thai khẩn cấp không gây hại cho sức khỏe
26/04/2020 | Những điều cần làm khi bị dị ứng thức ăn

1. Tác dụng của thuốc Efferalgan

Có thành phần hoạt chất chính là paracetamol, ngoài ra một số loại thuốc Efferalgan còn chứa các hoạt chất khác nhau giúp tăng hiệu quả trị bệnh như: Vitamin C, codein,…

Thuốc Efferalgan có tác dụng hạ sốt, giảm đau, chuyên dùng điều trị các triệu chứng: sốt, đau đầu, đau nhức mỏi cơ, đau răng, đau bụng kinh,… từ nhẹ tới vừa. Tùy theo từng trường hợp sử dụng Efferalgan với liều lượng khác nhau.

Nếu dùng Efferalgan không làm thuyên giảm triệu chứng hoặc xuất hiện những triệu chứng khác thì ngưng dùng, cần tới cơ sở y tế khám và điều trị. Lưu ý sử dụng Efferalgan mỗi lần cách nhau tối thiểu 4 giờ.

Efferalgan có hoạt chất chính là paracetamol

2. Liều dùng của Efferalgan

Liều dùng Efferalgan tính theo liều lượng Paracetamol, cụ thể tính theo cân nặng. Liều thông thường là 60mg/kg mỗi ngày, chia uống từ 4 - 6 lần, mỗi lần cách nhau 4 - 6 giờ (nghĩa là khoảng 10 - 15mg/kg mỗi lần uống). Liều tối đa sử dụng Efferalgan không quá 3g.

Cụ thể, có 4 dạng liều lượng Efferalgan hiện nay, với hướng dẫn liều dùng như sau:

Efferalgan viên sủi bọt là dạng phổ biến

Efferalgan viên sủi bọt là dạng phổ biến

2.1. Efferalgan viên sủi bọt 500mg

Efferalgan viên sủi bọt 500mg có thể dùng cho người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên.

- Trẻ em 12 - 18 tuổi: Pha uống 1 viên Efferalgan sủi bọt 500mg vào cốc 100 - 200ml nước, uống mỗi 4 - 6 giờ để giảm triệu chứng sốt, đau. Tối đa mỗi ngày 6 viên sủi bọt.

- Người lớn trên 18 tuổi: Pha uống 1 - 2 viên Efferalgan 500mg vào cốc nước 100 - 200ml nước mỗi 4 - 6 giờ để giảm triệu chứng sốt, đau. Tối đa mỗi ngày 8 viên sủi bọt Efferalgan 500mg.

2.2. Efferalgan 150 mg

Efferalgan 150mg dành cho trẻ em từ 6 tháng tuổi đến 2 tuổi (trọng lượng từ 8 - 12kg). Liều dùng khuyến cáo tính theo kg thể trọng, 10 - 15 mg/kg cách mỗi 4 - 6 giờ.

Như vậy, nếu con bạn nặng 10 kg, thì liều dùng Efferalgan 150 mg như sau:

  • 10 kg x 15mg/kg = 150 mg (nghĩa là đặt 1 viên hậu môn Efferalgan 150mg mỗi lần, cách nhau 6 giờ).

Lưu ý không sử dụng Efferalgan 150mg đối với viên đặt hậu môn hãy đến bác sĩ để khám và được kê toa nhé.

Lưu ý liều dùng Efferalgan cho trẻ em để sử dụng cho đúng

Lưu ý liều dùng Efferalgan cho trẻ em để sử dụng cho đúng

2.3. Efferalgan 80 mg

Efferalgan 80 mg là thuốc dùng cho trẻ em từ 1 - 4 tháng tuổi (cân nặng từ 4 - 6kg). Liều khuyên dùng cũng tính theo kg thể trọng, 10 - 15 mg/kg cách mỗi 4 - 6 giờ.

Như vậy, nếu bé nặng 5kg, thì liều dùng tính như sau:

  • 5kg x 15mg/kg = 75 mg (nghĩa là uống gói Efferalgan 80mg mỗi lần cách nhau 4 - 6 giờ).

Efferalgan 80mg cũng không được sử dụng trong trường hợp trẻ bị tiêu chảy đối với trường hợp dùng viên đặt hậu môn.

Liều lượng dùng Efferalgan cần tham khảo ý kiến bác sĩ với người bị suy gan, suy thận. 

Ngoài ra, thuốc Efferalgan còn có một số dạng khác ít phổ biến hơn như: bột/viên sủi 250mg, bột/viên sủi 1000mg, viên đặt hậu môn (80mg, 150mg, 300mg),… Tùy từng loại bệnh cũng như đối tượng sử dụng, bác sĩ sẽ kê toa phù hợp, nhưng đều tính theo hàm lượng trên mỗi kg thể trọng.

3. Tác dụng phụ của thuốc Efferalgan

Khi sử dụng Efferalgan và các thuốc chứa hoạt chất Paracetamol khác, người bệnh có thể gặp phải một số tác dụng phụ, chủ yếu do sử dụng quá liều như:

- Tăng tiết mồ hôi.

- Chán ăn.

- Tiêu chảy.

- Nôn, buồn nôn.

- Sưng, đau vùng bụng trên.

- Đau dạ dày.

Một số tác dụng phụ hiếm gặp khác nhưng nguy hiểm hơn, bạn cần sớm liên hệ với bác sĩ để được hỗ trợ y tế:

- Đi tiểu ra máu, hoặc nước tiểu vẩn đục.

- Phân màu đen, có máu.

- Xuất hiện chấm đỏ trên da.

- Đau bên họng hoặc vùng lưng dưới

- Sốt, ớn lạnh.

- Da phát ban, nổi mề đay, ngứa.

- Tiểu ít.

- Đau họng.

- Chảy máu bất thường, xuất hiện vết bầm tím.

- Xuất hiện vết lở, loét hoặc đốm trắng trong miệng, môi.

- Vàng da, vàng mắt.

- Mệt mỏi bất thường.

  Efferalgan có thể gây ngộ độc nếu dùng quá liều

Efferalgan có thể gây ngộ độc nếu dùng quá liều

Báo cho bác sĩ tất cả triệu chứng bất thường nào bạn gặp phải, đồng thời mang các loại thuốc đã sử dụng trong kê toa hoặc ngoài kê toa, cả thực phẩm chức năng và thảo dược để kiểm tra tương tác thuốc.

4. Một số lưu ý khác khi dùng Efferalgan

4.1. Tương tác thuốc

Tương tác thuốc có thể làm giảm tác dụng của thuốc hoặc tăng tác dụng phụ ảnh hưởng đến sức khỏe người bệnh. Để tránh tương tác thuốc, bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ với các loại thuốc ngoài toa được kê, bao gồm cả thực phẩm chức năng và thảo dược.

Với Efferalgan nói riêng và thuốc chứa Paracetamol khác, một số thuốc tương tác gồm:

- Amoxicillin

- Amitriptyline

- Aspirin

- Amlodipine

- Atorvastatin

- Caffeine

- Codeine

- Clopidogrel

- Diclofenac

- Diazepam

- Furosemide

- Ibuprofen

- Gabapentin

- Lansoprazole

- Levothyroxine

- Levofloxacin

- Metformin

- Naproxen

- Omeprazole

- Prednisolone

- Pantoprazole

- Pregabalin

- Ranitidine

- Ramipril

- Simvastatin

- Sertraline

- Tramadol

- Tylenol (acetaminophen)

4.2. Dùng Efferalgan quá liều có sao không?

Efferalgan và các loại thuốc chứa hoạt tính Paracetamol đều cần sử dụng đúng liều quy định, trong trường hợp uống quá liều, cần đưa bệnh nhân tới cơ sở y tế để kiểm tra, xử lý nếu có ngộ độc. Sử dụng Efferalgan liều cao có thể gây ngộ độc, với triệu chứng xuất hiện trong 24 giờ sau khi dùng như: nôn, buồn nôn, da tái, đổ mồ hôi, chán ăn, khó chịu.

Trẻ em thường dùng Efferalgan dạng siro

Trẻ em thường dùng Efferalgan dạng siro

Cần lưu ý khi sử dụng Efferalgan tránh dùng kết hợp các loại thuốc có chứa Paracetamol khác. Khi nghi ngờ ngộ độc do quá liều, cần mang theo Efferalgan và các loại thuốc đã dùng để bác sĩ kiểm tra.

4.3. Quên liều Efferalgan có sao không?

Efferalgan được khuyên dùng khi thực sự cần thiết, giảm triệu chứng đau, sốt khó chịu. Do thuốc có nguy cơ gây viêm gan cấp khi dùng quá liều, và có thể không đạt hiệu quả giảm triệu chứng khi liều thuốc chưa đúng. Do đó bạn cần tuân thủ liều thuốc của bác sĩ và thời gian khoảng cách dùng thuốc hoặc xem kỹ thông tin hướng dẫn dùng thuốc của nhà sản xuất ghi trên bao bì. Cần lưu ý không dùng gấp đôi liều ở lần dùng sau, hoặc rút ngắn thời gian giữa các liều dưới 4 giờ.

Trên đây là một số thông tin MEDLATEC đã tổng hợp về tác dụng, liều dùng, tác dụng phụ và một số lưu ý khi sử dụng thuốc Efferalgan. Nếu có thắc mắc, hãy liên hệ với MEDLATEC qua hotline 1900 56 56 56 để được hỗ trợ.

Đăng ký khám, tư vấn

Tại sao nên chọn bệnh viện đa khoa MEDLATEC

Bệnh viện đa khoa nhiều năm kinh nghiệm.
Đội ngũ giáo sư, bác sĩ đầu ngành
Đội ngũ giáo sư, bác sĩ đầu ngành
Cơ sở vật chất hiện đại
Áp dụng thanh toán bảo hiểm y tế lên tới 100%
Quy trình khám chữa bệnh nhanh chóng
Chi phí khám chữa bệnh hợp lý.

Tin cùng chuyên mục

Nguyên nhân gây huyết áp cao và những biến chứng của bệnh

Ngày nay, tỷ lệ người mắc bệnh cao huyết áp có dấu hiệu gia tăng nhanh chóng, đây là tín hiệu đáng báo động. Chúng được coi là một trong những bệnh tim mạch tương đối nghiêm trọng, người bệnh tuyệt đối không thể chủ quan, bỏ qua việc điều trị. Vậy bệnh huyết áp cao thường xuất phát từ những nguyên nhân nào?
Ngày 24/09/2020

Thoát vị bẹn là bệnh như thế nào khi mắc có nguy hiểm không?

Thoát vị bẹn là tình trạng bệnh có thể xảy ra ở người lớn và trẻ em. Nếu không được điều trị kịp thời, bệnh có thể ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển của trẻ nhỏ và có thể gây ra những biến chứng nguy hiểm ở người lớn. 
Ngày 23/09/2020

Eczema là bệnh gì? Nguyên nhân, triệu chứng và cách phòng ngừa

Bệnh eczema hay còn gọi là bệnh chàm. Đây là tình trạng viêm da ở lớp nông của da, thường xảy ra khi thời tiết giao mùa. Bệnh phát triển theo từng đợt và rất dễ tái phát. Vậy cụ thể, eczema là bệnh gì, nguyên nhân, triệu chứng và cách điều trị như thế nào? Bài viết sau đây sẽ cung cấp thêm thông tin để bạn hiểu rõ hơn về căn bệnh này. 
Ngày 23/09/2020

Phương pháp điều trị và cách phòng ngừa bệnh Eczema

Bệnh eczema tuy không nguy hiểm đến sức khỏe nhưng lại khiến người bệnh khó chịu bứt rứt vì những cơn ngứa dai dẳng và có thể gây mất thẩm mỹ, làm giảm chất lượng sống. Bài viết dưới đây sẽ cùng bạn tìm hiểu về những phương pháp điều trị cũng như các cách phòng ngừa bệnh. 
Ngày 23/09/2020
hotline 1900 5656561900 565656